ഇങ്ങനെയും നായ്ക്കളുണ്ടോ ?

 നന്ദി എന്ന വാക്കിനു  എത്രത്തോളം വ്യാപ്തിയോ അര്‍ത്ഥമോ ഉണ്ടെന്നു പറഞ്ഞു തരാന്‍ മറ്റാരെക്കാളും  ഒരു പക്ഷെ ഒരേ ഒരു ജീവിക്കേ അവകാശമുള്ളൂ …  നായ … ലോയല്‍റ്റി  എന്നത്  അവരുടെ മാത്രം കുത്തകയാണ്  ലോയല്‍റ്റിയുടെ പേരില്‍ ഈ ലോകത്ത് എവിടെയെങ്കിലും ഒരു അവാര്‍ഡ് ഉണ്ടെങ്കില്‍ അതവര്‍ക്ക് മാത്രം സ്വന്തം …

ഇപ്പോളിതെടുത്ത്  പറയാന്‍ കാരണം Xiao Sa  എന്ന ചൈനീസ് തെരിവു പട്ടിയെപ്പറ്റി കേട്ടപ്പോഴാണ് …ഒരു കോഴിക്കാലിന്റെ   നന്ദി  ഒരു പക്ഷെ ആയിരം കിലൊമേട്ടരൂകളെക്കാളും നീളമുണ്ടെന്നു തെളിയിച്ചു തന്ന ചൈനീസ് തെരിവു പട്ടി ….

കുറച്ചു ദിവസങ്ങള്‍ക്കുമുന്‍പാണ് അത് സംഭവിച്ചത്  … 1200  കിലോമീറ്റര്‍ ദൂരമുള്ള  ടിബറ്റിലേക്ക് സൈക്കിള്‍ റാലി നടത്തുകയായിരുന്ന ഒരു  കൂട്ടം ചെറുപ്പക്കാര്‍ക്ക് മുന്നില്‍  ഒരു തെരിവു നായ അവതരിച്ചത് …  കൂട്ടത്തിലെ Xiao Yong   എന്ന ഇരുപത്തിരണ്ടുകാരന്‍  ആ നായിനൊരു കോഴിക്കാല്‍ എറിഞ്ഞുകൊടുത്തു …  യാത്ര തുടര്‍ന്ന അവര്‍ക്ക് പിന്നില്‍ ആ നായും അവരെ പിന്തുടര്‍ന്നു … അറുപതു കിലോമ്മീട്ടറോളം  അന്ന് മുഴുവന്‍ അവര്‍ക്കൊപ്പം … ശേഷം അവര്‍ വിശ്രമിച്ചതിന്റെ  തൊട്ടടുത്ത്‌  കിടന്നു , ആ യാത്ര അങ്ങനെ ഇരുപത്തിനാല് ദിവസം പിന്നിട്ടു … ഏകദേശം 1100  കിലോമീറ്റര്‍ ആ നായും അവര്‍ക്കൊപ്പം  പിന്നിട്ടു …

അവസാനം ആ തെരിവുപട്ടിക്കു സ്വന്തം പേര് നല്‍കി Xiao Yong , Xiao Sa  എന്ന ചൈനീസ് തെരിവു പട്ടിയെ  സ്വന്തം വീടിലേക്ക്‌  വിമാനത്തില്‍ കയറ്റി വിട്ടു  ( ചൈനയില്‍ ട്രെയിനില്‍ നായ്ക്കള്‍ക്ക് സഞ്ചരിക്കാന്‍ അനുവാദമില്ലാ )

 വീഡിയോക്കായിഇതില്‍ക്ലിക്ക്ചെയ്യുക

ഇത്രയും പറഞ്ഞു  വന്നപ്പോഴാണ്  ഒരു സംഭവം കൂടെ ഓര്‍മ്മയില്‍ തെളിയുന്നത് …  ജപ്പാനിലെ സ്ഥാപിക്കപ്പെട്ട ഒരു നായിന്റെ പ്രതിമ … Hachiko  എന്ന പേരുള്ള അതിനു മുന്നില്‍  ഭക്ത്യാദരങ്ങളോടെ  കുറെ ജപ്പാന്‍കാര്‍ നില്‍ക്കുന്നത് കണ്ടപ്പോള്‍ ആദ്യനിമിഷം തമാശയാണ് തോന്നിയത് .. ഇത്രയും വിവരമുള്ള അവര്‍പോലും ഒരു നായിനെ ദൈവമായിക്കാണുന്നു എന്നതില്‍ ..

 

 

 

 

 

 

 

 

 

പക്ഷെ കൂടുതല്‍ അറിഞ്ഞപ്പോള്‍  അറിയാതെ പറഞ്ഞുപോയി  ” ഇങ്ങനെയും നായ്ക്കളുണ്ടോ ? ”

  കുറെ വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്കു മുന്‍പ് ടോക്കിയോ യൂണിവേര്സിട്ടിയില്‍ പ്രൊഫസര്‍ ആയിരുന്ന Hidesaburō Ueno  “അകിറ്റ”  വിഭാഗത്തില്‍ പെടുന്ന ഒരു നായിനെ എടുത്തു വളര്‍ത്തിയിരുന്നു … എല്ലാ ദിവസവും  തൊട്ടടുത്ത റെയില്‍വേ സ്റ്റേഷന്‍ വരെ തന്റെ യജമാനനെ ആ നായ അനുഗമിച്ചിരുന്നു … തിരിച്ചു വരുന്നതും കാത്തു  വൈകുന്നേരത്തോടെ പോകുമായിരുന്നു ..

 പക്ഷെ    ഒരു ദിവസം യാത്ര പോയ Hidesaburō Ueno   മടങ്ങി വന്നില്ല … മസ്തിഷ്ക  ആഘാതത്തെത്തുടര്‍ന്നു   അയാള്‍ മരിച്ചിരുന്നു ..പക്ഷെ ഇതറിയാതെ ആ നായ അവസാന ട്രെയിന്‍ പോകുന്നവരെ ആ കാത്തിരുപ്പ് തുടര്‍ന്നു … അയാള്‍ വന്നില്ല ..ദിവസങ്ങളോളം ആ കാത്തിരുപ്പ് തുടര്‍ന്നു … ഒടുവില്‍ ആ നായ മരിക്കുന്ന ദിവസം വരെ  ഒന്‍പതു വര്‍ഷത്തോളം തന്റെ യജമാനനെയും കാത്തു ആ നായ പോയിരുന്നുവത്രെ … 

അതിന്റെ ഓര്‍മ്മക്കായാണ്   Shibuya  സ്റ്റേഷന്‍ പരിസരത്ത് പ്രതിമ സ്ഥാപികപ്പെട്ടത്‌ …  ടോക്കിയോവില്‍ ആ നായിനെ  ഇന്നും പരിപാലിച്ചു പോരുന്നു … വംശ നാശം നേരിടുന്ന ഒരു വിഭാഗമായിരുന്നുവത്രെ akita

 

Hachi: A Dog’s Tale   എന്ന പേരില്‍ ഒരു സിനിമ  പോലും പിന്നീടു  പുറത്തിറങ്ങി .. പിന്നെയും വേറെ ചില സിനിമകള്‍ 🙂  ജാപ്പനീസ്‌ കഥാപുസ്തകങ്ങളില്‍ ഇന്നും  നന്ദിയോടെ ഓര്‍ക്കുന്ന ഒരു പേരാണ്   Hachiko  🙂

ഒരു നായിനോളം നന്ദി ഈ  ലോകത്തില്‍ വേറൊരു പട്ടിക്കുമില്ല

keep sharing  🙂 

സജിത്ത്

  https://www.facebook.com/iamlikethisbloger

 

© 2012, sajithph. All rights reserved.

Digiprove sealCopyright secured by Digiprove © 2012 Sajith ph
This entry was posted in നമുക്ക്‌ച്ചുറ്റും and tagged . Bookmark the permalink.